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NUKUU ZA SOMO LA KISWAHILI 

KIDATO CHA TATU  

MADA YA KWANZA: NGELI ZA MANENO  

Kuzielewa Ngeli  
Upatanishi wa Kisarufi katika Sentensi  
Ngeli ni vikundi vya majina ya Kiswahili. Ngeli za nomino ni utaratibu unaotumika kuweka  
nomino katika matabaka au makundi yanayofanana.  
Mfano:  

a. Maji yakimwagika hayazoleki  
b. Mayai yaliyooza yananuka sana  
c. Yai lililooza linanuka sana  
d. Maji liliomwagika halizoleki  

Katika mifano hii tunaona kwamba sentensi a, b na c ziko sahihi wakati sentensi d sio sahihi, hii  
ni kwa sababu imekiuka upatanisho wa kisarufi. Kwa maana hiyo sentensi ‘a’ ipo katika ngeli ya  
YA-YA na senthensi b na c zipo katika ngeli ya LI-YA. Sentesi d sio sahihi kwa sababu nomino  
maji haina wingi, kwa hiyo haiwezi kuingia katika ngeli ya LI-YA. Kwa msingi huu ngeli za  
nomino huzingatia sana upatanisho wa kisarufi.  
Jedwali lifuatalo huonesha ngeli za nomino kwa misingi ya upatanisho wa 

kisarufi. NGELI UFAFANUZI MIFANO  

A-WA Ngeli hii inahusisha majina ya viumbe hai kama 
vile  wanyama, watu, wadudu, ndege n.k  

Sungura mjanja ameumia Sungura  wajanja wameumia 
Mkuu anawasili  

LI-YA 
Majina yenye kiambaisha awali li- katika umoja na ya 

katika wingi huingia katika ngeli hiiJambia la babu 
limepotea Majambia ya   

babu yamepatikana  
Ni ngeli ya majina ya vitu visivyo hai, yanayoanza kwa   

KI-VI U-I  

U-ZI  
KI- au CH- (umoja); na VI- au VY- 
(wingi). Pia ngeli hii  hujumuisha 
majina ya vitu vingine katika hali ya 
udogo  k.v, kijito, kilima  

Huwakilisha majina ya vitu visivyo 
hai, yaanzayo kwa  sauti M- (umoja) 
na MI(wingi). Pia majina ya baadhi 
ya  viungo vya mwili huingia humu, 
kewa mfano mkono,  mguu, mkia n.k  
Hurejelea majina ambayo huanza kwa 
U- (umoja) na  huchukua ZI- kama 
kiambishi kiwakilishi cha ngeli katika 
wingi. Majina yenye silabi tatu au 
zaidi hubadilishwa kwa   
Chakula kimekwisha Vyakula 

vimekwisha  Kijito kimekauka Vijito 
vimekauka  

Mlima umeporomoka Milima  
imeporomoka Mkono umevunjika 
Mikono  imevunjika Mto huu una 
mamba wengi  Mito hii ina mamba 
wengi  

Ukuta umebomoka Kuta zimebomoka  
Wimbo huu unavutia Nyimbo hizi   

zinavutia Ufa umeonekana Nyufa   



wingi kwa kutoa sauti /u/' k.v ukuta-kuta. Majina ya silabi   
mbili huongezewa /ny/ katika 
wingi. k.v ufa – nyufa  

zimeonekana  

I-ZI  
Hutumiwa kwa majina yasiyobadilika 

kwa umoja wala  kwa wingi lakini 
huchukua viambishi viwakilishi 
tofauti:  I- (umoja) na ZI- (Wingi).  

Nyumba imejengwa Nyumba 
zimejengwa  Salam imefika Salam 
zimefika 
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U-YA Ngeli hii inajumuisha nomino ambazo zina 
kiambishi  awali u- katika umoja na ma- katika wingi.  

KU Majina yanayotokana na vitenzi yanayoanza na ku-  
Ukuu umekuponza Makuu yamekuponza  Unyoya 
unapepea Manyoya yanapepea Kusoma kwako 
kumekusaidia Kuchelewa   
(vitenzi-jina)  

PA/MU/KU- Huonesha mahali  

Baadhi ya matumizi ya ngeli ni pamoja na haya 
yafuatayo:  
kumemponza  
Amekaa pale palipo na wadudu wengi  Amelala mule 
mulimojaa siafu. Amepita  kule mbali  

• Hutumika kupanga majina ya lugha katika makundi yaliyoshikamana na kutofungamana  
kutokana na kigezo muhimu.  
• Hutumika kutambulisha maumbo ya umoja na wingi katika majina na vivumishi. • Hutumika 
katika upatanishi wa kisarufi katika sentensi.  
• Hutumika katika kuonyesha uhusiano uliopo baina ya lugha za Kiswahili na lugha zingine. 

Habari zenye Upatanishi wa Kisarufi  

Baadhi ya matumizi ya ngeli ni pamoja na haya yafuatayo:  

• Hutumika kupanga majina ya lugha katika makundi yaliyoshikamana na kutofungamana  
kutokana na kigezo muhimu.  
• Hutumika kutambulisha maumbo ya umoja na wingi katika majina na vivumishi. • Hutumika 
katika upatanishi wa kisarufi katika sentensi.  



• Hutumika katika kuonyesha uhusiano uliopo baina ya lugha za Kiswahili na lugha zingine. 

MADA YA PILI: MJENGO WA TUNGO 
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Tungo  
Tungo ni kipashio cha kisarufi kilichoundwa kwa kuunganisha pamoja vipashio vidogovidogo  
vilivyo chini yake. Au tungo ni neno au kikundi cha maneno ambacho hudokeza taarifa fulani  
ambayo huweza kuwa kamili au isiyo kamili.  
Kwa maana hii, tungo hujengwa na vipashio vidogovidogo kama vile mofimu kuunda neno, neno  
kuunda kirai, kirai kunda kishazi na kishazi kuunda sentensi. Kama tulivyokwisha kuona hapo 
juu  tungo huanzia neno; rejea aina za tungo.  

Aina za tungo  
Tungo neno: Tungo neno ni tungo ambayo huundwa na vipashio vidogo zaidi ya neno ambayo ni  
mofimu au fonimu. Mfano; anacheza, kakimbia.  
Tungo Kirai: ni kipashio cha kimuundo chenye neno moja au zaidi lakini ambacho hakina  
muundo wa kiima kiarifu. Mfano; mtoto mzuri, kiyama chake, bondeni Tungo kishazi:Kishazi 
ni tungo yenye kitenzi ambacho chaweza kujitosheleza na kukamilisha  ujumbe uliokusudiwa na 
mzungumzaji au kuwa na kitenzi kisichoweza kujitegemea chenyewe.  

Kirai na Uainishaji wake  
Dhana ya kirai itaeleweka vizuri kwa kuzingatia sifa zake zifuatazo:  

• Kirai huwa ni kipashio cha kimuundo kisichokamilika; yaani ni kipashio kisichokuwa na  
muundo wa kiima – kiarifu kama zilivyo sentensi ambazo zinahusisha mtendaji wa tendo  
na tendo linalotendwa.  

• Kirai huainishwa kimuundo kulingana na neno kuu la kirai husika.  
• Kirai ni tungo, yaani ni aina moja wapo ya tungo, aina nyingine za tungo ni neno,kishazi  na 

sentensi.  
• Kirai hudokeza maana, lakini maana hiyo si kamili.  
• Maneno katika kirai lazima yapangwe kimantiki kwa mpangilio unaokubalika katika sarufi  

ya lugha husika. Japo virai huainishwa kimuundo, huweza kutumika kutekeleza 
majukumu  mbalimbali ya kisarufi. Kirai huweza kutokea upande wowote, wa kiima au 
kiarifu katika  sentensi. Kirai ni kikubwa kuliko neno  

Kama tulivyobainisha hapo juu aina ya virai hukitwa katika aina za maneno ambazo ndizo  
chimbuko la mahusiano maalumu ndani ya vipashio hivyo.  

1. Kirai nomino (KN);Ni kirai ambapo neno lake kuu ni nomino. Ni kirai ambacho muundo  
wake umekitwa kwenye nomino au mahusiano ya nomino na neno au mafungu ya maneno. 2. 
Kirai kitenzi (KT); Kirai-kitenzi ni kirai ambacho kimekitwa katika kitenzi au katika  
mahusiano ya Kitenzi na neno au mafungu mengine ya maneno. Hii ina maana kuwa neno  
kuu katika aina hii ya virai huwa ni kitenzi.  
3. Kirai kivumishi (KV); Kirai-kivumishi ni kirai ambacho muundo wake umekitwa katika  

kivumishi. Kwa kawaida muundo huu huwa ni wa kivumishi na neno au fungu la maneno  
linaloandamana nacho.  

4. Kirai Kielezi (KE); Tofauti na aina nyingine ya virai miundo ya virai vielezi haielekei  
kukitwa kwenye mahusiano ya lazima baina ya neno kuu (yaani kielezi) na neno au fungu  
la maneno linaloandamana nalo. Badala yake miuundo inayohusika hapa ni ya maneno  
ambayo hufanya kazi pamoja katika Lugha kama misemo, neno au maneno yanayofuata  
neno lililotangulia yakifafanua zaidi neno hilo.  

5. Virai viunganishi (KV); Ni kirai ambacho muundo wake umekitwa katika mahusiano  



baina ya kwa na katika, au kwenye na fungu la maneno linaloandamana nacho. Kwa  
maneno mengine kirai hicho ni kile ambacho neno kuu ni kiunganishi. 
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Tungo kishazi   
Kishazi ni tungo yenye kitenzi ambacho chaweza kujitosheleza na kukamilisha ujumbe  
uliokusudiwa na mzungumzaji au kuwa na kitenzi kisichoweza kujitegemea chenyewe. Sifa za 
kishazi  

• Kishazi hupatikana katika/ ndani ya sentensi.  
• Lazima kishazi kiwe na kitenzi, sehemu yoyote ya sentensi isiyo na kitenzi, haiwezi kuwa  

kishazi. Kishazi huru hutawaliwa na kishazi kikuu na kishazi tegemezi hutawaliwa na  
kishazi tegemezi.  

• Baadhi ya vishazi huweza kujitegemea kama sentensi hata vikiondoshwa katika muktadha  
wa sentensi kuu. Kishazi kinachoweza kujisimamia kama sentensi huitwa kishazi huru  
kikiwa ndani ya sentensi kuu na huitwa “sentensi sahili” kikiwa sentensi inayojitegemea.  

• Baadhi ya vishazi haviwezi kujitegemea kama sentensi ikiwa vitaondoshwa katika  
muktadha wa sentensi kuu.  

• Vishazi vingi, hata vishazi huru huwa na kiima dhahiri.  
• Kishazi kwa kawaida, hasa kishazi huru huwa na kitenzi kimoja kikuu. • Kitenzi hicho 
huweza kuandamana na kitenzi kisaidizi. Pia, kitenzi katika kishazi huweza  kuwa kitenzi 
kishirikishi.  
• Kishazi hutekeleza majukumu mbalimbali ya kisarufi.  
• Tofauti ya kishazi na sentensi ni kwamba kishazi hupatikana ndani ya sentensi lakini  

sentensi hujisimamia kimuundo na kimaana.Kishazi huwa na kiarifu kimoja na kiima  
kimoja, Lakini sentensi huweza kuwa na kiima kimoja.  

Aina za vishazi  

1. Vishazi huru: Kishazi huru ni kishazi kinachotaewaliwa ka kitenzi kikuu, ambacho kwa  
kawaida hutoa ujumbe kamili usiohitaji maelezo zaidi ya kukamilisha maana. Ni kishazi  
ambacho hata kikiondolewa katika muktadha wa sentensi ambamo vimejikita huweza  
kujitegemea kama sentensi.  

2. Vishazi tegemezi: Kishazi huru ni kishazi kinachotawaliwa ka kitenzi kisaidizi, ambacho  
muundo wake hukifanya kutegemea kitenzi cha kishazi huru ili kuweza kutoa ujumbe  
uliokusudiwa. Kishazi tegemezi peke yake hakitoi ujumbe unaojitosheleza  

Sifa za Kishazi tegemezi  

• Kishazi tegegemezi hutoa maana kamili kinapoandamana na kishazi huru. • Kishazi 
tegemezi kinaweza kufutwa katika sentensi bila kuharibu maana ya sentensi nzima. • Kishazi 
tegemezi hutambulishwa na viambishi vya utegemezi  
• Vinavyoambatanishwa kwenye kitenzi.  
• Kishazi tegemezi vile vile kinaweza kutambuliwa kwa kuwepo vishazi kama vile ingawa,  

kwamba, ili, kwa sababu, mzizi wa amba, mofu ya masharti n.k  

Aina ya vishazi tegemezi  

✓ Vishazi tegemezi vivumishi  



• Vishazi tegemezi vinavyotokea pamoja na nomino inayovumishwa.  
• Vishazi tegemezi visivyoambatana na nomino inayovumishwa  

✓ Vishazi tegemezi vielezi 
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• Vishazi tegemezi vya mahali  
• Vishazi tegemezi vya wakati  
• Vishazi tegemezi vya namna au jinsi  
• Vishazi tegemezi vya masharti  
• Vishazi tegemezi vya hali, hitilafu au kasoro iliyoko katika tendo.  
• Vishazi tegemezi vya sababu/chanzo  

Dhima na hadhi ya vishazi  
Kishazi chaweza kuwa huru kikajitegemea chenyewe kwa kuwa na maana kamili 
inayojitosheleza.  Lakini kuna vishazi ambavyo havijitoshelezi vyenyewe, bali hutegemea vishazi 
vingine. Kishazi  huru kina hadhi ya sentensi (sahili). Kishazi tegemezi hakina hadhi hii, vishazi 
tegemezi ambavyo  hutegemea vishazi vingine hushuka daraja na kuchukua dhima ya kikundi. 
Baadhi ya vishazi  tegemezi huchukua dhima (hufanya kazi) ya kivumishi katika tungo ambayo 
kwa kawaida ni  dhima ya kikundi au neno. Vishazi hivi huvumisha nomino katika tungo hiyo.  

Ufafanuzi wa Aina za Tungo  
Sentensi  
Sentensi ni kifungu cha maneno kuanzia neno moja na kuendelea chenye muundo wa kiima na  
kiarifu na kinacholeta maana kamili.  

Sifa za sentensi  
Sentensi lazima iwe na mpangilio wa maneno ambao unakubalika na wazungumzaji wa lugha  
husika.  

• Sentensi lazima ikamilike kimaana, kimuundo na kisarufi.  
• Sentensi huwa na muundo wa kiima na kiarifu /huwa na kirai nomino na kirai kitenzi. • 
Sentensi huweza kuwa na zaidi ya kiima kimoja na kiarifu zaidi ya kimoja. • Sentensi 
inaweza kuundwa na kitenzi kikuu kimoja au zaidi.  
• Sentensi inaweza kuundwa na kishazi huru kimoja au zaidi na kishazi tegemezi kimoja au  

zaidi.  
• Sentensi huonyesha hali mbalimbali, kama vile amri, ombi, mshangao, swali n.k  

Muundo wa sentensi  
Muundo wa sentensi kimapokeo/kikazi/kidhima  
Muundo wa sentensi kimapokeo/kikazi/kidhima unakuwa na vipengele vifuatavyo:  

• Kiima: Ni sehemu katika sentensi ambayo hujaza sehemu ya mtenda au mtendwa wa  
jambo linaloelezwa. Katika tungo kiima hutokea kushoto mwa kitenzi.  

• Kiarifu: Ni sehemu katika sentensi inayojazwa na maneno yanayo arifu tendo lilofanywa,  
linapofanywa au litakapofanywa. Kiarifu ndiyo sehemu muhimu zaidi katika sentensi  
ambayo wakati mwengine huweza kusimama pekee, kwani wakati mwingine huchukua  
viwakilishi vya kiima.  



Vipashio vya kiima  

• Nomino peke yake  
• Nomino, kiunganishi na nomino  
• Nomino na kivumishi  
• Kivumishi na nomino  
• Kiwakilishi peke yake 
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• Kiwakilishi na kivumishi  
• Nomino na kishazi tegemezi vumishi  
• Kitenzi jina  
• Nomino na vivumishi zaidi ya kimoja  
• Kitenzi jina na nomino  
• Umbo kapa  

Taarifa zitolewazo na kiarifu kuhusu kiima  

• Kiima ni nani  
• Kiima kina nini  
• Kiima hufanya nini  
• Kiima kinahisi nini  

Sifa za kiarifu  

• Huwa na kitenzi na pengine huambatana na maneno mengine.  
• Kiarifu kwa kawaida huja baada ya kiima  

Vipashio vya kiarifu  

• Kitenzi kikuu peke yake.  
• Kitenzi kisaidizi au vitenzi visaidizi vilivyosambamba na kitenzi kikuu. • 
Kitenzi kishirikishi na kijalizo  
• Yambwa (shamirisho)  
• Kijazalio  
• Chagizo  

Sifa za chagizo  

• Chagizo kwa kawaida huwa ni kielezi au kirai husishi ambacho kinafanya kazi kama  
kielezi.  

• Kwa kawaida ni vipashio vya ziada. Si lazima viwepo katika sentensi ili ijisimamie. • Huwa 
cha lazima ikiwa kinafuata kitenzi kishiriki. Hali ikiwa hivyo, kinafnaya kazi kama  kijalizo.  
• Hutumika kufafanua kitenzi/kivumishi /kielezi.  
• Hutumika kujaliza kiima/kama kijalizo.  

Aina za sentensi  
Aina za sentensi kimuundo ni pamoja na hzi zifuatazo  



Sentensi sahili  
Ni sentensi ambayo huundwa na kishazi huru kimoja. Sentensi ya aina hii huwa inaelezea taarifa  
moja tu. Mfano; Wanafuzi wanafanya mtihani; Walinzi walitaka kunizuia nisiingie ndani.  

Miundo ya sentensi sahili  

• Muundo wa kitenzi kikuu peke yake. Mfano: Gari limeanguka  
• Muundo wa kitenzi kikuu na kitenzi kisaidizi. Mfano: Mgosiyuda alitaka (TS) nisipate (T)  

utajiri 
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• Muundo wa vira-vitenzi vilivyokitwa katika kitenzi ‘kuwa’. Mfano: John amekuwa  
akiangalia TV kwa muda mrefu sana.  

• Muundo wa kitenzi shirikishi. Mfano: Kiswahili ni tunu ya Taifa  

Sifa za sentensi sahili  

• Ina kiima ambacho kimetajwa wazi au kimeachwa kutajwa kwa kuwa kinaeleweka. • Ina 
kiarifu ambacho kimeundwa na kitenzi kikuu kimoja au kitenzi kikuu na kitenzi  kisaidizi au 
kitenzi kishirikishi na kijalizo na chagizo.  
• Haifungamani na sentensi nyingine na hivi inajitosheleza kimuundo na kimaana.  

Sentensi changamano  
Hii ni sentensi yenye kishazi huru kimoja au zaidi na kishazi tegemezi kimoja au zaidi. Sifa moja  
kubwa ya sentensi changamano ni kuwa na kishazi tegemezi ambacho hutegemea kishazi kingine  
huru ndani ya sentensi hiyo. Msingi muhimu wa uhusiano ndani ya sentensi hizo ni ule wa 
kishazi  kimoja kutegemea kingine  
Sentensi changamano ina muundo wenye vishazi virejeshi. Mfano: Gari liliopinduka jana jioni  
halikuharibika hatata kidogo.  

Sentensi ambatano  
Hii ni sentensi inayojengwa na sentensi mbili au zaidi zilizounganishwa kwa kutumia viunganishi  
kama vile likini, wala, au, na, nakadhalika.  
Miundo ya sentensi ambatano  

• Miundo yenye sentensi sahili tu. Mfano: Mwalimu anafundisha wakati wanafunzi  wanapiga 
kelele.  

• Miundo yenye sentensi sahili na changamano. Mfano: Walinzi waliposhindwa polisi  
waliwasaidia lakini hawakuweza kuwakamata majambazi.  

• Miundo yenye sentensi changamano tu. Mfano: Barabara zilizojengwa na wakoloni  
zimedumu hadi leo wakati zile zilizojengwa na Wachina hata mwezi hazifikishi. • Miundo 
yenye vishazi visivyounganishwa kwa viunganishi.  

Uchanganuzi wa sentensi  
Uchanganuzi wa sentensi ni mchakoto unaohusika na kuchanganua vipashio vyote vinavyuonda  
sentensi kuanzia ngazi ya kategoria ya neno. Katika kipengele hiki utaweza kujifunza hatua  
muhimu za kuzingatia wakati wa uchanganuzi wa sentensi. Pia utajifunza njia mbalimbali  
zinazotumika katika uchanganuzi wa sentensi.  



Hatua za uchanganuzi wa sentensi  

• Kutaja aina ya sentensi, yaani kama ni sahili, changamano au ambatano. • Kutaja sehemu 
zake kuu, yaani kiima na kiarifu au kirai nomino na kirai kitenzi. • Kutaja sehemu kuu za 
kiima na kiarifu au sehemu kuu za kirai nomino na kirai kitenzi. • Kutaja sehemu zote za 
maneno yaliyomo katika sentensi hiyo.  

Njia za uchanganuzi wa sentensi  

Njia ya mishale/mistari  
Mfano  
Uchanganuzi wa sentensi kwa njia ya mishale 
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Njia ya visanduku/jedwali  
Mfano  
S.S  
KN KT  
N KH T KN  

H KN N KV  
N V KE  

E  
Mtu Mwenye Ulemavu anacheza mpira mzuri sana  
Njia ya matawi  

Mfano  
Uchaganuzi wa sentensi kwa njia ya matawi  



Mifano 
mingine ya uchanganuzi wa sentensi ambatano;(Watu wengi walimuamini sana lakini yeye  
aliwasaliti)  

Njia ya jedwali  
Mfano  
Watu wengi walimuamini sana lakini yeye aliwasaliti  
S.A 
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S1 U S2  
KN KT KN KT  
N KV T KE W T  

V E  
Watu wengi walimwamini Sana Lakini Yeye aliwasaliti  
Kwa njia ya matawi  
Mfano  
Watu wengi walimuamini sana lakini yeye aliwasaliti  



Kwa njia ya mishale  
Mfano  
Watu wengi walimuamini sana lakini yeye aliwasaliti  

 
MADA YA TATU: MAENDELEO YA KISWAHILI  

Asili ya Kiswahili  
Ushahidi wa Kimsamiati na Kimuundo unaothibitisha Ubantu wa Kiswahili Neno asili ni 
jinsi kitu au jambo lilivyotokea au lilivyoanza. Kutokana na fasili hii tunaona kwamba  jambo au 
kitu kinaweza kutokea kibahati kama ilivyo katika lugha au linaweza kuanzishwa. 
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Hivyo basi asili ya lugha ya Kiswahili bado ni mjadala mrefu ambapo wataalamu mbalimbali  
wanahitilafiana juu ya asili au chimbuko la lugha ya kiswahili. Wapo wanaokinasibisha kiswahili  
na kiarabu kwa kutumia kigezo cha msamiati na dini ya kiislamu. Wengine wanashikilia 
msimamo  kuwa kiswahili ni kibantu kwa kutumia hoja za kiisimu na kihistoria. Wapo 
wanaokinasibisha  kiswahili na uchotara baadhi yao wanaoshikilia msimamo huu ni Freeman 
Grenville na Homo  Sasson  
Kuna nadharia mbalimbali zinazojaribu kuelezea asili ya Kiswahili, miongoni mwa hizo ni 
pamoja  na hizi zifuatazo:  

Kiswahili ni Kiarabu  
Hapa Kiswahili kimefasiliwa kuwa asili yake ni kiarabu, wanaoshikilia mtazamo huu wanahoji  
kwamba katika lugha ya Kiswahili kuna maneno mengi ya Kiarabu. Pia wanaeleza kuwa asili ya  
Kiswahili ni pwani na kwa kuwa wenyeji wa pwani ni Waislamu na kwa kuwa uislamu uliletwa  
na Waarabu basi hii lugha ya pwani nayo itakuwa imeletwa na Waarabu. Vigezo hivyo vyote vina  
udhaifu mkubwa kwa sababu havikukitwa katika misingi ya kitaalamu ya uainishaji lugha.  

Kiswahili ni lugha Chotara  
Mtazamo huu umezua ubishi mkubwa kwani hata baadhi ya wazawa wamejinasibisha na uarabu  
na ushirazi. Wanaofasili Kiswahili kama lugha chotara wanadai kuwa Kiswahili kimetokana na  
mchanganyiko wa lugha ya Kiarabu na lugha za Kibantu. Hivyo Waswahili ni watu waliotokana  
na wanaume wa Kiarabu na wanawake wa Kibantu.  

Kiswahili ni lugha ya Vizalia  
Waumini wa mtazamo huu wanadai kuwa Kiswahili kilianza kama pijini ya Kiarabu na baadae  
kukomaa na kuwa kreoli. Pijini ni lugha ambayo imetokana na mchanganyiko wa lugha mbili  



tofauti yaani Kiarabu na lugha za Kibantu. Na kreoli ni lugha inayozungumzwa na watoto  
waliozaliwa na baba Mwarabu na mama Mbantu.  

Kiswahili ni Kikongo  
Nadharia hii inafafanua kuwa lugha ya Kiswahili ilianzia huko Kongo na kusambaa katika pwani  
ya Afika Mashariki. Wabatu walipofika Afrika Mashariki waliingia kwa makundi na katika  
nyakati mbalibali. Makundi hayo yalianza kujigawa na kutawanyika, matokeo ya kugawanyika  
huko ni kutokea kwa makundi mbalimbali ya wabantu. Inasadikika kuwa baadhi ya Wabantu  
walifanya maskani yao ya kudumu katika mabonde ya kaskazini mwa mto tana. Kikundi hiki cha  
wabantu ndicho inasadikiwa kuwa chimbuko la Kiswahili  

Kiswahili ni Kibantu  
Mtazamo huu ni ule unaoamini kuwa Kiswahili ni lugha ya Kibantu ambapo lugha za Kibantu  
zilikuwepo hata kabla ya majilio ya wageni kutoka Ajemi, Arabuni, India, China na kwingineko.  
Katika mtazamo huu lugha ya Kiswahili inaingizwa katika kundi la lugha za Kibantu. Ama kwa  
hakika mtazamo huu ulipata mashiko sana kuanzia karne ya ishirini, ulishadidiwa kutokana na  
tafiti mbalimbali zilizofanywa na weledi wa isimu, historia, akiolojia na ethnografia. Wanaisimu  
waliothibitisha kuwa Kiswahili ni lugha ya Kibantu ni pamoja na Bleek (1862), Meinholf. C  
(1932), Malcom Guthrie (1967, 1970, 1971), Doke (1935, 1945) na wengineo. Vigezo  
vilivyotumika kufafanua kuwa Kiswahili ni kibantu ni pamoja na:  

• Msamiati  
• Mofolojia  
• Mfumo wa sauti  
• Mfumo wa toni 
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• Mfumo wa ngeli  
• Mpangilio wa maneno  

Ubantu wa Kiswahili: Kigezo cha Kiisimu  
Kigezo hiki cha kiisimu kimetumiwa na wataalam mbalimbali katika kuonesha ubantu wa  
Kiswahili Massamba (1999) amewataja wataalam mbalimbali ambao wamehusika na utafiti juu  
ya ubantu wa Kiswahili, wataalam hao ni pamoja na Carl Meinhof katika kitabu chake  
chaIntroduction to the phonology of the Bantu language,Duke (1935 – 1945), Malcom Guthrie  
(1967), Dereck Nurse na Thomas Spear (1985). Hawa walijadili ubantu wa Kiswahili kwa 
kutumia  kigezo cha kiisimu, kihistoria na kiakiolojia.  
Katikakigezo cha kiisimu vipengele vinavyoangaliwa ni kama vile kufanana kwa msamiati wa  
msingi, muundo wa kifonolojia, muundo wa kimofolojia, muundo wa kisintaksia mpangilio wa  
ngeli za majina.  
Mizizi ya msamiati wa msingiwa lugha za kibantu na Kiswahili hufanana kwa kiasi kikubwa,  
mifano ifuatayo huweza kuonesha ukweli huu.  

Mfano  
Kiswahili Kikurya Kinyiha Kijita  
Maji Amanche Aminzi Amanji  
Jicho Iriso Iryinso Eliso  
Katika mifano hiyo hapo juu tunaona kuwa mizizi maji, manche, minzi, manji inafanana kwa 
kiasi  kikubwa, kwa hiyo huu ni ushahidi tosha kutuonesha kuwa kuna uhusiano wa kinasaba kati 



ya  Kiswahili na lugha za kibantu.  
Piamofolojia ya Kiswahili na lugha za kibantuhufanana kwa kiasi kikubwa, yaani mfumo wa  
maumbo ya maneno ya lugha ya Kiswahili na lugha za kibatu hufanana. Kwa mfano, namna  
viambishi vinavyopachikwa katika mzizi wa maneno hufuata kanuni ileile kama inavyotumika  
katika lugha ya Kiswahili yaani viambishi vinaweza kupachikwa kabla au baada ya mzizi na 
huwa  na uamilifu bayana.  

Mfano  
Hebu tuchunguze mifano ifuatayo:  
Kiswahili Kisukuma Kisimbiti Kinyiha  
A-na-lim-a a-le-lem-a a-ra-rem-a i-nku-lim-a  
a-na-chek-a A-le-sek-a a-ra-sek-a a-ku-sek-a  
Kwa kuangalia mifano hii utagundua kwamba katika kutenganisha viambishi hufuata kanuni 
moja  kwamba mahali kinapokaa kiambishi kwa mfano cha njeo, ndipo pia hukaa kwa upande wa 
lugha  za kibantu, kwa mfano –na- na –ra- katika lugha ya kisimbiti. Hivyo tunaweza kusema 
kuwa kuna  unasaba baina ya lugha hizi  
Vilevilesintaksiaya lugha ya Kiswahili na lugha za kibantu hufanana kwa karibu sana. Kwa 
mfano  jinsi yampangilio wa vipashio na kuunda sentensihufanana yaani mpangilio wa maneno 
hufuata  kanuni maalum ambazo hufanana katika Kiswahili na lugha za kibantu. Katika Kiswahili 
sentesi  inakuwa na pande mbili yaani upande wa kiima na upande wa kiarifu, katika upande wa 
kiima  kipashio chake kikuu ni nomino na katika upande wa kiarifu kipashio chake kikuu ni 
kitenzi. Hii  inamaana kwamba katika kuunda sentensi ni lazima nomino ianze na baadaye 
kitenzi.  

Mfano  
Hebu tuangalie mifano ifuatayo:  
Kiswahili Mama / anakulaN (K) T (A) 

Notes zote - www.wazaelimu.com   
 www.wazaelimu.com  

Kijita Mai / kalyaN(K) T (A)  
Kihehe Mama/ ilyaN(K) T(A)  
Kihaya Mama / nalyaN(K) T(A)  
Katika mifano hii tumeona kwamba muunndo wa kiima-kiarifu katika lugha za kibantu 
unafanana  sana na ule wa Kiswahili yaani nomino hukaa upande wa kiima halikadhalika kitenzi 
hukaa upande  wa kiarifu, kwa hiyo kwa mifano hii tunaweza kusema kuwa lugha ya Kiswahili ni 
jamii ya lugha  za kibantu.  
Piamfumo wa sauti (fonolojia)wa lugha za kibantu unafana sana na ule wa Kiswahili, yaani  
mpangilio wa sauti katika kuunda silabi, na miundo ya silabi kwa ujumla hufanana. Kwa mfano  
katika lugha ya Kiswahili hakuna muundo wa silabi funge yaani silabi ambayo inaishia na  
konsonanti, muundo asilia wa silabi za Kiswahili ni ule unaoishia na irabu vilevile katika lugha 
za  kibantu hufuata muundo wa silabi wazi, yaani silabi zote huishia na irabu.  

Mfano  
Mifano ifuatayo hufafanua zaidi:  
Kisawhili Baba K+I+K+I  
Kikurya Tata K+I+K+I  
Kiha Data K+I+K+I  



Kijita Rata K+I+K+I  
Kipare Vava K+I+K+I  
Tanbihi: K= konsonanti I= irabu.  
Kwa mifano hii tunaona kwamba mifumo ya sauti katika lugha za kibantu hufanana na ule wa  
Kiswahili, kwa hiyo tunaweza kuhitimisha kwa kusema kuwa lugha hizi ni za familia moja. Pia 
vilevilemfumo wa ngeli za majinakatika lugha ya Kiswahili hufanana sana na ule wa kibantu  
hususani katika upachikaji wa maumbo ya umoja na wingi na maumbo ya upatanisho wa kisarufi.  
Katika lugha ya Kiswahili viambishi vya umoja na wingi hupachikwa mwanzoni kabla ya mzizi  
wa neno, hivyohivyo katika lugha za kibantu  

Kwa mfano:  
Umoja Wingi  

Kiswahili m-tu wa-tu  
Kikurya mo-nto abha-nto  
Kiha umu-ntu abha-ntu  
Kikwaya mu-nu abha-nu  
Mifano hiyo hapo juu inadhihirisha wazi kwamba vipashio vyote vya umoja na wingi hujitokeza  
kabla ya mzizi wa neno, hivyo ni dhahiri lugha hizi zina uhusiano wa nasaba moja. Vilevile 
katikaupatanisho wa kisarufilugha za kibantu na Kiswahili huelekea kufanana viambishi  vya 
upatanisho wa kisarufi hususani viambishi vya nafsi.  

Mfano wa viambishi vya nafsi  
Kiswahili Mtotoa-nalia  
Kizanaki Umwanaa-rarira  
Kisukuma Ng’wanaa-lelela  
Kikurya Omonaa-rakura 

Notes zote - www.wazaelimu.com   
 www.wazaelimu.com  

Tunaona hapo juu kwamba kiambishi ‘a’ cha upatanisho wa kisarufi hujitokeza katika lugha zote,  
hivyo tunashawishika kusema kuwa Kiswahili kina uhusiano mkubwa na kibantu. Pamoja na 
ushahidi wa kiisimu kutupatia vithibitisho tosha juu ya ubantu wa Kiswahili pia kuna  ushahidi 
mwingine kama vile ushahidi wa kihistoria, kiakiolojia na kiethinolojia.  

Ushahidi wa Kihistoria  
Ushahidi wa kihistoria huchunguza masimulizi na vitabu mbalimbali vya kale ambavyo huelezea  
asili na chimbuko la wakazi wa upwa wa Afrika Mashariki. Vilevile ugunduzi wa kiakiolojia  
huonesha kuwa kulikuwa na wakazi wa asili wa upwa wa Afrika Mashariki ambao walikuwa na  
utamaduni wao na maendeleo yao hata kabla ya kuja kwa wageni. Katika ushahidi wa  
kiethinolojia, huchunguzwa tarihi mbalimbali zinazojaribu kutoa historia ya watu wa pwani ya  
Afrika Mashariki na lugha yao.  
Kwa ujumla vyanzo hivi vyote huonesha kuwa pwani ya Afrika mashariki ilikuwa na wakazi 
wake  wa asili ambao walikuwa na lugha yao, utamaduni wao na pia maendeleo yao, vyanzo hivi 
pia  huhitimisha kwa kusema kuwa lugha ya wakazi hawa ilikuwa ni Kiswahili. Jinsi Miundo ya 
Kiswahili inavyofanana na Miundo ya Lugha nyingine za Kibantu Fafanua jinsi miundo ya 
Kiswahili inavyofanana na miundo ya lugha nyingine za Kibantu Miundo ya lugha ya za kibantu 



inafanana na lugha ya Kiswahili na kufanana huko hutokea katika  miundo silabi ambapo zote 
huishia na irabu na siyo konsonanti, miundo ya sentensi, miundo ya  vitenzi vya Kiswahili ni 
sawa na ile ya Kibantu. Kwa mfano vitenzi vya Kiswahili na kibantu vina  uhusiano mkubwa 
hasa katika viambishi, mnyumbaliko na pamoja na mianzo na miisho ya vitenzi.  Mada hii 
imefafanuliwa vizuri katika mada iliyotangulia hapo juu.  

Kukua na kuenea kwa Kiswahili nchini Tanzania katika enzi ya Waarabu 
Katika karne ya kumi na tisa Afrika Mashariki iliingia kwenye mahusiano na mataifa mengine  
kama vile Marekani, Ujerumani na Uingereza. Mahusiano haya ni baada ya watu wa pwani kuwa  
na uhusiano wa muda mrefu wa kibiashara na Waaarabu, hawa waliweka athari kubwa katika  
kukua na kuenea kwa lugha ya Kiswahili. Wageni kutoka Ulaya walipoingia Afrika Mashariki  
walifanya biashara, shughuli za kidini (mishenari), elimu na utawala. Kama ilivyokuwa katika  
kipindi cha Waarabu, uwepo wao pia ulikuwa na athari katika maendeleo ya lugha ya Kiswahili  
Afrika Mashariki na kwingineko.  

Ukuaji wa Kiswahili Kimsamiati nchini Tanzania katika Enzi ya Waarabu Waarabu hasa 
katika pwani ya Afrika Mashariki walifanya biashara ikiwemo biashara ya  watumwa. Ilikuwepo 
misafara mbalimbali ya biashara kutoka pwani hadi bara. Katika misafara  hiyo Kiswahili ndio 
ilikuwa lugha ya mawasiliano hivyo Kiswahili kikaenea pia katika sehemu za  bara.  
Kuna mambo kadhaa waliyofanya waarabu ambayo yalichangia kukua kwa lugha ya Kiswahili.  
Waarabu walichangia kukua kwa lugha ya Kiswahili kama ifuatavyo:  

Biashara  
Waarabu walifanya biashara kati ya pwani na sehemu za bara, katika biashara yao walichangia  
kwa kiasi kikubwa uenezaji wa lugha ya Kiswahili. Lugha kuu ya mawasiliano na ya kibiashara  
iliyotumiwa na wafanya biashara wa kiarabu ilikuwa ni Kiswahili, kwa hiyo kwa njia hii 
waliweza  kueneza Kiswahili kuanzia pwani hadi maeneo ya bara kama vile Tabora, Kigoma hadi 
mashariki  mwa Kongo.  

Dini  
Dini pia ni jambo ambalo liliweza kuchangia ueneaji wa lugha ya Kiswahili enzi za waarabu.  

Waarabu walipokuja walitaka kueneza dini yao kwa undani kabisa. Kwa hivyo iliwabidi 
kuanzisha  
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madarasa ambayo walitumia kufundishia, lugha iliyokuwa ikitumiwa ni lugha ya Kiswahili. Na  
hivyo hii ikasaidia kuenea kwa lugha ya Kiswahili.  

Maandishi ya kiarabu  
Waarabu pia walileta hati zao zilizotumiwa katika maandishi ya lugha ya Kiswahili. Kwa hiyo  
kupitia hati za kiarabu maandishi mbalimbali ya lugha ya Kiswahili yaliweza kuhifadhiwa, hivyo  
Kiswahili kiliweza kukua kwa vile kingeweza kuhifadhiwa katika maandishi na kusomwa wakati  
wowote.  

Kuoana  
Pia vilevile Waarabu waliofika pwani waliweza kuoana na wabantu, hii ilisababisha kizazi kipya  
kutokea. Na kwa sababu hiyo watoto walichukua maneno mengi kutoka kwa baba na mama yao  
na hivyo kuongeza msamiati katika lugha Kiswahili.  

Ueneaji wa Kiswahili nchini Tanzania katika Enzi ya Waarabu  



Waarabu walieneza Kiswahili nchini Tanzania kupitia biashara, kuoana na wabantu au wenyeji  
wa pwani, kupitia dini na maandishi ya hati za kiarabu ambayo yalitumika kuhifadhi maandishi  
mbalimbali ya lugha ya Kiswahili.  

Kukua na kuenea kwa Kiswahili nchini Tanzania katika enzi ya Wajerumani 
Wajerumani waliingia katika pwani ya Afrika Mashariki katika miaka ya 1875, walifanya kila  
jitihada kuwatawala Waafrika ambapo katika utawala wao walifanya biashara, waliendesha  
shughuli za kiutawala, za kidini na kielimu. Katika shuguli zote hizo Kiswahili ndio ilikuwa 
lugha  ya mawasilino hivyo kukikuza na kukiendeleza Kiswahili  
Walipongia katika pwani ya Afrika Mashariki walikuta Kiswahili kimekwisha enea kwa kiasi  
kikubwa. Kuna mambo waliyoyafanya ambayo yalisaidia kukua na kuenea kwa Kiswahili kama  
ifuatavyo:  

Kutoa mafunzo ya lazima ya lugha ya Kiswahili kwa wafanyakazi wa serikali 
Waliwalazimisha wafaanyikazi wote wa serikali kujifunza kiswashili, kwa sababu sheria ilikuwa  
ni kwamba pasipojua Kiswahili huwezijiriwa katika serekali ya mjerumani. Kwa hiyo saula hili  
lilisababisha watu kujifunza lugha ya Kiswahili ili waweze kuajiriwa. Wafanyakazi ambao 
ilikuwa  ni lazima wajifuze Kiswahili ni pamona na maakida.  
Wajerumani wenyewe walilazimika kujifunza kiswahili ili waweze kuwasiliana na wenyeji kwa  
urahisi na hivyo kurahisisha shuguli zao za kiutawala.  

Ujenzi wa shule  
Shule zilifunguliwa kufundisha watu weusi ili waje wawe wasidizi wao katika utawala wa  
wajerumani, na lugha iliyokuwa ikitumika kufundisha masomo ilikuwa ni lugha ya Kiswahili 
Kuenea kwa utawala wa Wajerumani nchi nzima  
Utawala wa wajerumani ulikuwa kwenye kila kona ya nchi. Na kwa kuwa wafanya kazi wa 
serikali  ya wakati huo ilikuwa ni lazima wafahamu Kiswahili, kwa hiyo kila sehemu palipokuwa 
na ofisi  za serikali nchi nzima kulizungumzwa Kiswahili.  

Shughuli za kiuchumi  
Pia katika shuguli za mashamba, wajerumani walichukua vibarua kutoka sehemu mbalimbali za  
nchi, na kwa kuwa kila mmoja alikuwa na lugha yake tofauti, kwa hiyo lugha pekee  
iliyowaunganisha katika mawasiliano kwenye eneo la kazi ilikuwa ni Kiswahili. 
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Kwa hiyo kutokana na sababu kwamba utawala wa kijerumani ulitoa msukumo mkubwa katika  
matumizi ya lugha ya Kiswahili kwenye shughuli zao za kiutawala, hivyo suala la ueneaji wa  
Kiswahili lisingeepukika.  

Ueneaji wa Kiswahili nchini Tanzania katika Enzi za Wajerumani Wajerumani 
walichangia kwa sehemu kubwa kuenea kwa lugha ya Kiswahili nchini Tanzania enzi  za utawala 
wao. Mambo yaliyochangia kuenea kwa lugha ya Kiswahili enzi za utawala wa  Wajerumani ni 
pamoja na dini, elimu, shughuli za utawala na shughuli za kiuchumi kama vile  kilimo.  



MADA YA NNE: UHAKIKI WA KAZI ZA FASIHI ANDISHI 
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Fasihi andishi ni tawi la fasihi linalotumia sanaa ya maneno kufikisha ujumbe kwa hadhira kwa  
njia ya maandishi. Zipo aina nyingi za fasihi andishi, miongoni mwa hizo ni pamoja na hadithi  
fupi, riwaya, tamthiliya na mashairi.  

Maana ya Uhakiki  
• Dhana ya Uhakiki  

Uhakiki ni kitendo cha kutathimini, kueleza, kuainisha na kutoa maoni juu ya kazi fulani ya fasihi  
kwa kuongozwa na kaida maalum. Hii ina maana kwamba uhakiki wa kazi za fasihi hautoki 



katika  ombwe, kuna kanuni na taratibu mbalimbali zinazoongoza kufanya uhakiki, na hii ndio 
sababu  kuna nadharia kadha wa kadha za uhakiki wa kazi za kifaishi. AU kwa lugha rahisi 
tunaweza  kusema, uhakiki ni uchambuzi wa kina wa kazi za fasihi kama vile riwaya, tamthiliya 
na mashairi  kwa lengo la kufafanua vipengele vya fani na maudhui.  

Misingi ya Uhakiki  
Kwa ujumla mhakiki wa kazi za fasihi anapofanya uhakiki wa kazi za kifasihi, huwa analenga  
vipengele viwili. Pengine analenga kuhakikifaniya kazi husika aumaudhuiya kazi hiyo na wakati  
mwingine vyote viwili. Kwa hiyo kupitia vipengele hivi ndipo atachambua vitu vingi kama vile  
ujumbe, falsafa, matumizi ya lugha, dhamira, mandhari na kadhalika.  

Kuhakiki Fani  
Katika utunzi wa kazi za kifasihi, Fani hutumika kama nyezo ya kuwasilisha mawazo ya  
mwandishi kwa njia ya kisanaa zaidi. Fani ni mbinu anayoitumia mwandshi ili kufikisha ujumbe  
kwa watu aliowakusudia.  
Vipengele vya fani ni pamoja na: wahusika, mandhari, lugha, muundonamtindo.  

Mtindo  
Mtindo ni mbinu ya kipekee kifani na kimaudhui, zinazotofautisha msanii mmoja na mwingine.  
Kwa mfano, namna msanii anavyotumia lugha, anavyoteua msamiati, namna anavyosimulia  
hadithi yake (anaweza kutumia nafsi ya kwanza, ya pili au ya tatu). Kwa mfano katika riwaya ya  
“Barua Ndefu kama hii” iliyoandikwa na Mariama Ba ametumia mtindo wa barua ya kirafiki  
kuanzia mwanzo hadi mwisho, hii pia inaonesha mtindo wake wa kipekee.  

Muundo  
Muundo ni mpangilio wa kiufundi anaoutumia mwandishi katika kupangilia kazi yake. mpangilio  
na mtiririko wa kazi ya fasihi, kwa upande wa visa na mtukio.  
Kuna aina mbili za kupangilia matukio  

1. Msago; hii ni namana ya moja kwa moja ya kusimulia matukio, yaani kuanzia tukio la  
kwanza hadi la mwisho kwa namna yalivyotukia. Huu ni muundo wa moja kwa moja. 2. 
Urejeshi; huu ni usimuliaji wa kurukaruka hatua, yaani msimuliaji anaweza kuanzia  katikati, 
akaja mwisho na kumalizia na mwanzo  

Wahusika  
Wahusika; ni watu au viumbe ambavyo mwandishi wa fasihi huwatumia ili kufanikisha ujumbe  
kwa jamii husika. Katika kazi ya fasihi mwandishi huwagawa wahusika katika makundi mawili  
yaani wahusika wakuu na wahusika wadogo. 
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Wahusika wakuu ni wale ambao wanajitokeza kuanzia mwanzo mpaka mwisho wa kazi ya fasihi.  
Wahusika wadogo ni wale wote ambao wanajitokeza sehemu mbalimbali katika kazi ya fasihi 
kwa  mfano, mwanzoni mwa kitabu hadi mwishoni mwa kitabu.  
Wahusika hawa wawe ni wakuu au wadogo wanaweza kugawanyika katika makundi yafuatayo:  

1. Mhusika mviringoni mhusika ambaye anabadilika kitabia na kimawazo kulingana na hali  



halisi ya maisha. Kwa mfano wanaweza kuanza kama watu wema lakini hali ya maisha  
ikawabadilisha na kuwa watu wabaya au wanaweza kuanza kama watu wabaya na hali ya  
maisha ikawabadilisha na kuwa watu wema.  

2. Mhusika bapa ni mhusika ambaye habadiliki kulingana na hali halisi ya maisha. Mfano;  
kama ni mwema basi atakuwa mwema kuanzia mwanzo wa hadithi hadi mwisho na kama  
ni mbaya basi atakuwa mbaya kuanzia mwanzo wa hadithi hadi mwisho.  

3. Mhusika shinda yuko katikikati ya mhusika papa na mviringo. Huongozwa na matendo  
ya hao wahusika wawili. Hajitokezi na msimamo wake imara.  

Mandhari  
Mandhari; hii ni sehemu ambayo matukio ya hadithi au masimulizi hutokea. Mandhari huweza  
kuwa halisi kama vile baharini, njiani, msituni, kijijini, mijini au ya kufikirika kama vile kuzimu,  
mbinguni, peponi n.k.  

Lugha  
Lugha ndio nyenzo kubwa ya msanii katika kazi za fasihi, miongoni mwa vipengele vya lugha ni  
tamathali za semi pamoja na semi.  
Fani za Lugha  

• Tanakali za Sauti:Ni mbinu ya kutumia maneno yanayoiga sauti au hali fulani au namna  
kitendo kilivyofanyika.  

• Tashbiha: Hii ni mbinu ya lugha inayolinganisha vitu au hali mbili tofauti kwa kutumia  
maneno ya kulinganisha; ‘kama’, ‘mithili ya’, ‘sawa na’, ‘ja’. mfano, Mwembamba kama  
sindano.  

• Tashihisi: Hii ni mbinu ya kupatia kitu kisicho hai sifa za kiumbe mwenye uhai (sifa za  
kibinadamu). Mfano, "Sungura aliposhindwa, akasema sizitaki hizi mbichi". • Takriri: Ni 
mbinu ya kurudiarudia neno moja au kifungu cha maneno ili kusisitiza ujumbe  fulani. 
Mfano, alikimbia, alikimbia, alikimbia hadi akashika nafasi ya kwanza. • Ukinzani: Ukinzani 
ni mbinu ya kusisitiza ujumbe kwa kuambatanisha maneno ya  kinyume au yanayokinzana.  
• Sitiari: Ni mbinu ya kulinganisha vitu viwili moja kwa moja kwa kutumia kiungo ‘ni’ ama  

‘kuwa’. Mfano; Maisha ni mlima, juma ni mwamba.  
• Taswira: Ni matumizi ya lugha/maneno yanayojenga picha ya hali au jambo fulani kwa  

msomaji.  
• Taashira: Ni matumizi ya lugha ya ishara kuwakilisha ujumbe fulani. Jina au kitu fulani  
kinatumika kumaanisha kitu kingine chenye uhusiano na kile kilichotumiwa. • Jazanda: Ni 
kulinganisha vitu viwili moja kwa moja bila kutumia viunganishi. • Majazi: Majazi ni pale 
tabia za wahusika zinapoambatana na majina yao halisi. • Lakabu: Ni mbinu ya mhusika 
kupewa/kubandikwa jina na wahusika wengine ama yeye  mwenyewe kujibandika jina 
linalooana na tabia/sifa zake.  
• Chuku: Ni kutumia maneno yaliyotiliwa chumvi ili kusisitiza ujumbe fulani au kusifia  kitu, 

kutilia Chumvi.  

Semi 
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Ni fungu la maneno linapotumika kutoa maana nyingine, badala ya ile ya maneno yaliyotumika.  
Semi hutumika kuficha ukali wa maneno au kupamba lugha. Kuna aina mbili za semi:  

• Nahau – ni usemi unaotumia maneno ya kawaida kwa lengo la kufikisha maana iliyotofauti  



na maana ya kawaida ya maneno hayo. Nahau huwa na vitenzi.  
• Misemo – ni semi fupifupi ambazo hutumiwa mara kwa mara kwa lengo la kuleta maana  

maalumu. Misemo haina vitenzi.  

• Maswali ya Balagha: Tashititi au maswali ya balagha ni maswali yanayoulizwa na  
msimulizi au mhusika ambayo hayahitaji jibu.  

• Uzungumzi Nafsiya: Mhusika hujizungumzia, ama kwa kuongea au kuwaza, bila  
kukusudia kusikika na yeyote.  

• Ritifaa: Mbinu ya kuzungumza na mtu aliyekufa (au asiyekuwepo) kana kwamba yuko  
pamoja nawe.  

• Kuchanganya Ndimi: Kuweka maneno yasiyo ya Kiswahili katika sentensi ya Kiswahili.  
Mfano, "alisimama kwanza kwa muda, before he went aliniambia nisimwambie mtu 
yeyote  yule, you know!"  

• Kuhamisha Ndimi: Ni kuingiza sentensi ya lugha nyingine katika kifungu cha lugha ya  
Kiswahili. Kinyume na Kuchanganya ndimi (ambapo mwandishi huchanganya maneno  
katika sentensi moja, katika kuhamisha ndimi, sentensi kamilifu ya lugha nyingine  
hutumika miongoni mwa sentensi za Kiswahili sanifu. Mfano: Kazi hii ni ngumu sana,  
sitaweza kuifanya. People are trying to convince me to stay here but I think I can't, I must  
go!  

• Mathali: Methali ni misemo ya hekima yenye maana iliyofumbwa. Mhusika, mwandishi  
wa fasihi anaweza kutumia methali kupitisha ujumbe.  

Mbinu nyingine za Kisanaa  

• Kinaya: Kinaya ni mambo katika sanaa kuwa kinyume na matarajio ya hadhira. • Kejeli; 
Kejeli ni mbinu ya sanaa inayotumia maneno kudharau au kukemea kitendo au mtu  fulani.  
• Taharuki; Taharuki ni mbinu ya kusimulia au kuandika riwaya/hadithi kwa kufanya  

hadhira na/au wahusika wajawe na hamu ya kutaka kujua kitakachotokea baadaye; hamu  
ya kutaka kuendelea kusoma/kusikiliza. Baadhi ya hadithi huishia kwa taharuki na  
kuilazimisha hadhira yake ijikamilishie au ibaki ikijiuliza maswali.  

• Sadfa; Sadfa ni kugongana kwa vitendo viwili vinavyohusiana kana kwamba vilikuwa  
vimepangwa, japo havikuwa vimepangiwa.  

• Kisengere Nyuma; Mwandishi ‘hurudi nyuma’ na kuanza kusimulia kisa kilichokuwa  
kimetendeka kabla ya alichokuwa akisimulia. Aidha, mwandishi hubadilisha wakati wa  
masimulizi na kuwa wakati wa kisa hicho. Hutumika sana kuonyesha mhusika  
anapokumbuka kitu, au kutupatia msingi wa jinsi mambo yalivyoanza.  

• Kisengere Mbele; Mwandishi anapobadilisha wakati na kusimulia mambo  yatakavyokuwa 
siku za usoni; au kutumia lugha isiyo moja kwa moja kutabiri yatakayojiri.  Utabiri.  

Kuhakiki Maudhui  
Maudhui; Maudhui katika kazi ya fasihi ni jumla ya mawazo yote yanayozungumzwa pamoja na  
mtazamo wa mwandishi juu ya mawazo hayo. Maudhui hujumuisha mawazo pamoja na mafunzo  
mbalimbali yaliyomsukuma msanii hadi akatunga na kusanii kazi fulani ya kifasihi. Vipengele 
vya  maudhui ni pamoja na dhamira, migogoro, falsafa ujumbe na msimamo. 
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1. Dhamira; hili ni wazo kuu au mawazo mbalimbali yanayojitokeza katika kazi ya fasihi.  
Dhamira ni sehemu tu ya maudhui na aghalabu dhamira kuu ndio hujenga kiini cha kazi 
ya  fasihi. Dhamira zimegawanyika katika makundi mawili, kuna dhamira kuu na dhamira  



ndogondogo.  
2. Migogoro; hii ni mivutano na misuguano mbalimbali katika kazi za fasihi. Migogoro  

inaweza kuwa kati ya wahusika, familia zao, matabaka yao, au hata katika nyadhifa  
mbalimbali. Vilevile migogoro yaweza kuwa ya kiuchumi, kijamii, mogogoro ya nafsi, na  
migogoro ya kisiasa ambayo hujitokeza katika mitazamo tofauti kulingana na mtiririko wa  
visa na matukio yanavyopangwa na mwandishi.  

3. Ujumbe; mwandishi anapoandika kazi yake huwa na ujumbe ambao hutaka uifikie jamii  
aliyoikusudia. Ujumbe katika kazi fasihi ni mafunzo mbalimbali ambayo hupatikana 
baada  ya kusoma kazi ya fasihi. Katika kazi ya fasihi dhamira kuu hubeba ujumbe wa 
msingi na  dhamira ndogondogo hubeba ujumbe ambao husaidia kuujenga au kuupa uzito 
zaidi  ujumbe wa msingi.  

4. Msimamo; katika kazi ya fasihi, mawazo, mafunzo na falsafa ya msanii hubainisha  
msimamo wake kuhusu masuala mbalimbali ya kijamii. Msimamo ni ile hali ya 
mwandishi  kuamua kufuata na kushikilia jambo fulani. Jambo hili huweza kukataliwa na 
wengi lakini  akalishikilia tu. Msimamo ndio huweza kuwatofautisha wasanii wawili au 
zaidi  wanaoandika kuhusu mazingira yanayofanana. Kwa mfano, katika tamthilia ya 
“Pesa zako  zinanuka” mwandishi anamsimamo wa kimapinduzi kwani amejadili matatizo  
yanayochangia kukwama kwa ujenzi wa jamii mpya.  

5. Falsafani mawazo ya busara yenye kutawaliwa na misingi mahususi juu ya asili na maana  
ya ulimwengu na maisha ya mwanadamu. Ni msimamo wa msanii katika maisha juu ya  
utatuzi wa matatizo katika jamii. Falsafa ya mwandishi inaweza kujulikana kwa kusoma  
kazi zake zaidi ya moja.  

6. Mtazamoni hisia au uelewa wa mwandishi juu ya jambo fulani. Kwa mfano anaweza  
kutazama jambo fulani kwa mtazamo wa kidini, au anaweza kutazama jambo fulani kwa  
mtazamo wa kisiasa au kisayansi.  

7. Mafunzo;ni mawazo ya kuelimisha yanayopatikana katika dhamira mbalimbali za kazi ya  
fasihi.  

Kufaulu na Kutofaulu kwa mwandishi  
Kufaulu au kutofaulu kwa mwandishi kunategemea jinsi alivyoweka uwiano mzuri kati ya fani na  
maudhui kwa namna ambavyo inaleta uhalisia. Mfano, endapo msanii atakuwa na mhusika  
Mkongo lakini akawa anazungumza kiswahili kilichojaa misemo na nahau alafu kimenyooka 
kama  mtu wa pwani itakuwa vigumu kusema amefaulu kwani hakuna uwiano mzuri kati ya 
mhusika  mwenyewe na lugha anayoitumia. Kiswahili cha Kongo ni tofauti kabisa na kiswahili  
kinachozungumzwa na watu wa pwani (Tanzania).  

Uhakiki wa Fani katika Kazi za Fasihi Andishi  

Uhakiki wa Fani katika Tamthiliya  

Uhakiki wa fani katika Ushairi  

Uhakiki wa Maudhui katika Kazi za Fasihi Andishi  

Uhakiki wa Maudhui katika Tamthiliya  

Uhakiki wa Maudhui katika Ushairi 
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MADA YA TANO: UTUNGAJI WA KAZI ZA FASIHI ANDISHI  

Utungaji wa Hadithi  
• Mikondo ya Hadithi  

Kazi za fasihi andishi ni sanaa, yaani zinahitaji ubunifu wa mwandishi ili ziwe katika 
mwonekanao  huo wa kisanaa. Fasihi andishi hutumia lugha na wala sio lugha tu bali lugha ya 
kisanaa, kama  tulivyokwishaona katika mada zilizotangulia kwamba lugha ni kipengele muhimu 
sana katika  fasihi. Ili kazi ya kifasihi ya msanii husika iwe nzuri na ya kuvutia, masanii hana 
budi kuwa na  ubunifu wa hali ya juu katika kutumia lugha.  

Msanii awe na uwezo wa kupangilia maneno, kuteua maneno katika hali ya ujumi lakini pia 
yakiwa  yamebeba ujumbe unaoigusa hadhira yake. Kwa maana hii mwandshi wa kazi za 
kifasihi, iwe  riwaya au tamthilia ni lazima azingatie sana lugha, kwani lugha ndio nyenzo kuu ya 
usanaa wa  fasihi kwa ujumla.  
Kuna hatua kadhaa za kuzingatia wakati wa kuandika kazi ya kisanaa, hatua hizo ni kama  
zifuatazo:  

• Kuwa na kisa/wazo unalotaka kuliandikia:Katika jamii kuna mambo mengi sana  
yanayotendeka, msanii anaweza kupata wazo la kiubunifu kutokana na mambo hayo  
yanayotendeka katika jamii. Kama tujuavyo fasihi andishi kazi yake ni kuonesha yale  
yanayotendeka katika jamii, kwa hiyo msanii anaweza kutumia fursa hiyo ili kuweka wazi  
mambo yanayoendelea katika jamii. Kwa mfano mwandishi naweza kutunga kazi ya  
kibunifu kuhusu, ufisadi, umasikini, mapenzi, ndoa, maisha yake mwenyewe, ushirikina,  
jambo lolote analoliamini katika maisha (falsafa yake). Kwa hiyo hatua ya kwanza kwa  
msanii kabala ya kuandika ni kuelewa vizuri jambo analotaka kuandikia. Pia katika hatua  
hii msanii anaweza kubuni jina la hadithi yake, pia hii inaweza kumsaidia katika upangaji  
wa visa na matukio ya hadithi yake.   

• Kuchagua umbo la kazi ya fasihi: Msanii akishapata wazo la kuandika, sasa inambidi  
achague jinsi atakavyoliwasilisha wazo lake hilo. Yaani anaweza kuchagua endapo 
aandike  hadithi fupi, riwaya au tamthiliya, au ushairi au utenzi. Sasa uchaguzi wa umbo 
la kazi ya  fasihi unategemeana na uwezo wa msanii katika tanzu hizo, kuna mwingine 
anapenda  tamthiliya lakini kuandika riwaya hawezi, kuna mwingine anaona kuandika 
ushairi ni  rahisi na kuna mwingine hawezi. Kwa hiyo ubunifu wa msanii utadhihirika 
katika utanzu  ule anaoumudu vizuri zaidi.   

• Kubaini hadhira: Mwandishi kujua yule anayemwandikia ni suala la msingi sana.  Hadhira 
ipo ya watu wa aina mbalimbali, watoto, watu wazima, wasomi, wenye elimu  ndogo, 
wakulima, wanasiasa n.k. Sasa mwandishi akishabaini hadhira anayoindikia  itamsaidia 
kuteua lugha ya kuandikia, kwa mfano kama ni watoto, hatutegemei mwandishi  kutumia 
lugha ngumu, misemo na nahau nyingi.   

• Kubuni wahusika na mandhari: Mwandshi baada ya kujua kazi yake inahusu nini sasa  
inambidi abuni wahusika wa hadithi yake. Wahusika wanaweza kuwa ni watu, wanyama,  
mimea, mazimwi, malaika n.k. Pia ni lazima abaini mazingira ambamo visa vyote vya  
hadithi na matukio yatakapofanyika. Mandhari yanaweza kuwa baharini, kijijini, mjini,  
mbinguni, kuzimu n.k   

• Kupanga msuko wa visa na matukio:Msuko wa visa na matukio ni muhimu sana katika  
usimulizi wa hadithi. Sasa kama mwandishi amaeamua kuwasilisha kazi yake kwa njia  
ama ya hadithi fupi au riwaya au tamthiliya ni vema ajue namna visa na matukio  
vitakavyopangwa. Katika kufanya hivi maswali yafuatayo ni muongozo mzuri katika  
kupangilia ploti: Hadithi yangu itaanzaje? Mgogoro utaanzaje? Ni kati ya nani na nani? 



Je,  
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kilele cha mgogoro ni nini? Je, ni mhusika mkuu kubakwa na kuambukizwa VVU? 
Hadithi  yangu inaishaje? Je mhusika mkuu ashindwe? Atorokee nje ya nchi? Afungwe? 
Abadilike  Au maadui ndio wafungwe au wafe? Au wabadilike?  

• Kuanza kuandika: Sasa baada ya kupitia hatua hizo zote, mwandishi sasa anaweza kuanza  
kuandika. Mchakato wa kuandika hua ni mrefu na mwandishi anaweza kujikuta anafuta  
mara nyingi kile alichokiandika, hii ni kutokana na kwamba mambo mengi ya kuandika  
huwa yanakuja wakati mwandishi ameanza kuandika kazi husika. Hata hvyo sio vibaya  
kufanya hivi, hii pia inasaidi kuwa na zao bora la fasihi.  

Utungaji wa hadithi  
Hadithi ni masimulizi ya kubuni yaliyoandikwa kinathari inaweza kuwa na wahusika wengi,  
matukio mengi na mandhari mapana (inategemena na aina ya hadithi, iwapo ni hadithi fupi  
wahusika wake huwa ni wachache na pia matukio ni machache, mandhari yake pia ni finyu). 
Kuna  aina zifuatazo za hadithi kulingana na kigezo cha urefu au maudhui. Kwa kigezo cha urefu 
kuna  Hadithi FupinaRiwaya. Kutokana na maudhui kuna Riwaya Dhati na Riwaya Pendwa.  
Riwaya dhati ni zile zinazozungumzia masuala muhimu ya kijamii, kama vile uonevu wa tabaka  
la chini, rushwa, uongozi mbovu n.k  
Riwaya pendwa ni hadithi zenye lengo la kuburudisha, kutokana na usimuliaji wake uliojaa  
taharuki na fantasia. Mambo yanayosimuliwa katika riwaya hizi ni yale yanayogusa hisia za watu  
kwa urahisi kama vile mapenzi, mauaji, ujasusi n.k.  

Mikondo ya uandishi wa hadithi  
Mkondo wa hadithi ni mwelekeo ambao mwandishi anaufuata katika utunzi wa kazi yake.  
Mikondo ya utunzi wa hadithi ni pamoja na hii ifuatayo:  

1. Mkondo wa kiwasifu; mkondo huu huhusisha hadithi zote zinazosimulia maisha ya watu.  
Ni riwaya ambayo inasimulia maisha ya mtu toka alipozaliwa hadi wakati huo. 2. Mkondo 
wa kitawasifu; hadithi zinazofuata mkundo huu ni zile zinazosimulia maisha ya  mtu binafsi 
yaani mwandishi mwenyewe. Kwa mfano riwaya ya “maisha yangu baada ya  Miaka 
hamsini”. (S.Robert)  
3. Mkondo wa kihistoria; hadithi katika mkondo huu zinahusu matukio ya kweli ya  

kihistoria yaliyotokea. Kwa mfano riwaya ya “Uhuru wa Watumwa”  
4. Mkondo wa kipelelezi; hizi ni hadithi zinazozungumzia upelelezi wa uhalifu fulani kama  

vile ujambazi, wizi, rushwa, mauaji n.k.  
5. Mkondo wa kimapenzi; katika mkondo huu zinaingia riwaya zote zinazozungumzia  

masuala ya mapenzi.  

Utungaji wa hadithi fupi  
Kama tulivyokwisha ona hapo nyuma sifa za hadithi fupi, basi katika utungaji wake mambo  
yafuatayo ni sharti yazingatiwe:  

1. Hadithi fupi inakuwa na mhusika mkuu mmoja ambaye anajitokeza sana kuliko wahusika  
wengine.  

2. Idadi ya wahusika ni ndogo ukilinganisha na wahusika wa kwenye riwaya. 
3. Mandhari ya hadithi fupi si mapana kama ilivyo katika riwaya  
4. Hadithi fupi inakuwa inaongelea dhamira kuu moja tu ambayo inaonekana toka mwanzo  

hadi mwisho wa hadithi.  



Utungaji Wa Kazi Za Fasihi Andishi  
• Utungaji wa Hadithi 
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• Mikondo ya Hadithi  
Kazi za fasihi andishi ni sanaa, yaani zinahitaji ubunifu wa mwandishi ili ziwe katika 
mwonekanao  huo wa kisanaa. Fasihi andishi hutumia lugha na wala sio lugha tu bali lugha ya 
kisanaa, kama  tulivyokwishaona katika mada zilizotangulia kwamba lugha ni kipengele muhimu 
sana katika  fasihi. Ili kazi ya kifasihi ya msanii husika iwe nzuri na ya kuvutia, masanii hana 
budi kuwa na  ubunifu wa hali ya juu katika kutumia lugha.  
Msanii awe na uwezo wa kupangilia maneno, kuteua maneno katika hali ya ujumi lakini pia 
yakiwa  yamebeba ujumbe unaoigusa hadhira yake. Kwa maana hii mwandshi wa kazi za 
kifasihi, iwe  riwaya au tamthilia ni lazima azingatie sana lugha, kwani lugha ndio nyenzo kuu ya 
usanaa wa  fasihi kwa ujumla.  
Kuna hatua kadhaa za kuzingatia wakati wa kuandika kazi ya kisanaa, hatua hizo ni kama  
zifuatazo:  

• Kuwa na kisa/wazo unalotaka kuliandikia:Katika jamii kuna mambo mengi sana  
yanayotendeka, msanii anaweza kupata wazo la kiubunifu kutokana na mambo hayo  
yanayotendeka katika jamii. Kama tujuavyo fasihi andishi kazi yake ni kuonesha yale  
yanayotendeka katika jamii, kwa hiyo msanii anaweza kutumia fursa hiyo ili kuweka wazi  
mambo yanayoendelea katika jamii. Kwa mfano mwandishi naweza kutunga kazi ya  
kibunifu kuhusu, ufisadi, umasikini, mapenzi, ndoa, maisha yake mwenyewe, ushirikina,  
jambo lolote analoliamini katika maisha (falsafa yake). Kwa hiyo hatua ya kwanza kwa  
msanii kabala ya kuandika ni kuelewa vizuri jambo analotaka kuandikia. Pia katika hatua  
hii msanii anaweza kubuni jina la hadithi yake, pia hii inaweza kumsaidia katika upangaji  
wa visa na matukio ya hadithi yake.   

• Kuchagua umbo la kazi ya fasihi: Msanii akishapata wazo la kuandika, sasa inambidi  
achague jinsi atakavyoliwasilisha wazo lake hilo. Yaani anaweza kuchagua endapo 
aandike  hadithi fupi, riwaya au tamthiliya, au ushairi au utenzi. Sasa uchaguzi wa umbo 
la kazi ya  fasihi unategemeana na uwezo wa msanii katika tanzu hizo, kuna mwingine 
anapenda  tamthiliya lakini kuandika riwaya hawezi, kuna mwingine anaona kuandika 
ushairi ni  rahisi na kuna mwingine hawezi. Kwa hiyo ubunifu wa msanii utadhihirika 
katika utanzu  ule anaoumudu vizuri zaidi.   

• Kubaini hadhira: Mwandishi kujua yule anayemwandikia ni suala la msingi sana.  Hadhira 
ipo ya watu wa aina mbalimbali, watoto, watu wazima, wasomi, wenye elimu  ndogo, 
wakulima, wanasiasa n.k. Sasa mwandishi akishabaini hadhira anayoindikia  itamsaidia 
kuteua lugha ya kuandikia, kwa mfano kama ni watoto, hatutegemei mwandishi  kutumia 
lugha ngumu, misemo na nahau nyingi.   

• Kubuni wahusika na mandhari: Mwandshi baada ya kujua kazi yake inahusu nini sasa  
inambidi abuni wahusika wa hadithi yake. Wahusika wanaweza kuwa ni watu, wanyama,  
mimea, mazimwi, malaika n.k. Pia ni lazima abaini mazingira ambamo visa vyote vya  
hadithi na matukio yatakapofanyika. Mandhari yanaweza kuwa baharini, kijijini, mjini,  
mbinguni, kuzimu n.k   

• Kupanga msuko wa visa na matukio:Msuko wa visa na matukio ni muhimu sana katika  
usimulizi wa hadithi. Sasa kama mwandishi amaeamua kuwasilisha kazi yake kwa njia  
ama ya hadithi fupi au riwaya au tamthiliya ni vema ajue namna visa na matukio  
vitakavyopangwa. Katika kufanya hivi maswali yafuatayo ni muongozo mzuri katika  
kupangilia ploti: Hadithi yangu itaanzaje? Mgogoro utaanzaje? Ni kati ya nani na nani? 



Je,  kilele cha mgogoro ni nini? Je, ni mhusika mkuu kubakwa na kuambukizwa VVU? 
Hadithi  yangu inaishaje? Je mhusika mkuu ashindwe? Atorokee nje ya nchi? Afungwe? 
Abadilike  Au maadui ndio wafungwe au wafe? Au wabadilike?  

• Kuanza kuandika: Sasa baada ya kupitia hatua hizo zote, mwandishi sasa anaweza kuanza  
kuandika. Mchakato wa kuandika hua ni mrefu na mwandishi anaweza kujikuta anafuta  
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mara nyingi kile alichokiandika, hii ni kutokana na kwamba mambo mengi ya kuandika  
huwa yanakuja wakati mwandishi ameanza kuandika kazi husika. Hata hvyo sio vibaya  
kufanya hivi, hii pia inasaidi kuwa na zao bora la fasihi.  

Utungaji wa hadithi  
Hadithi ni masimulizi ya kubuni yaliyoandikwa kinathari inaweza kuwa na wahusika wengi,  
matukio mengi na mandhari mapana (inategemena na aina ya hadithi, iwapo ni hadithi fupi  
wahusika wake huwa ni wachache na pia matukio ni machache, mandhari yake pia ni finyu). 
Kuna  aina zifuatazo za hadithi kulingana na kigezo cha urefu au maudhui. Kwa kigezo cha urefu 
kuna  Hadithi FupinaRiwaya. Kutokana na maudhui kuna Riwaya Dhati na Riwaya Pendwa.  
Riwaya dhati ni zile zinazozungumzia masuala muhimu ya kijamii, kama vile uonevu wa tabaka  
la chini, rushwa, uongozi mbovu n.k  
Riwaya pendwa ni hadithi zenye lengo la kuburudisha, kutokana na usimuliaji wake uliojaa  
taharuki na fantasia. Mambo yanayosimuliwa katika riwaya hizi ni yale yanayogusa hisia za watu  
kwa urahisi kama vile mapenzi, mauaji, ujasusi n.k.  

Mikondo ya uandishi wa hadithi  
Mkondo wa hadithi ni mwelekeo ambao mwandishi anaufuata katika utunzi wa kazi yake.  
Mikondo ya utunzi wa hadithi ni pamoja na hii ifuatayo:  

1. Mkondo wa kiwasifu; mkondo huu huhusisha hadithi zote zinazosimulia maisha ya watu.  
Ni riwaya ambayo inasimulia maisha ya mtu toka alipozaliwa hadi wakati huo. 2. Mkondo 
wa kitawasifu; hadithi zinazofuata mkundo huu ni zile zinazosimulia maisha ya  mtu binafsi 
yaani mwandishi mwenyewe. Kwa mfano riwaya ya “maisha yangu baada ya  Miaka 
hamsini”. (S.Robert)  
3. Mkondo wa kihistoria; hadithi katika mkondo huu zinahusu matukio ya kweli ya  

kihistoria yaliyotokea. Kwa mfano riwaya ya “Uhuru wa Watumwa”  
4. Mkondo wa kipelelezi; hizi ni hadithi zinazozungumzia upelelezi wa uhalifu fulani kama  

vile ujambazi, wizi, rushwa, mauaji n.k.  
5. Mkondo wa kimapenzi; katika mkondo huu zinaingia riwaya zote zinazozungumzia  

masuala ya mapenzi.  

Utungaji wa hadithi fupi  
Kama tulivyokwisha ona hapo nyuma sifa za hadithi fupi, basi katika utungaji wake mambo  
yafuatayo ni sharti yazingatiwe:  

1. Hadithi fupi inakuwa na mhusika mkuu mmoja ambaye anajitokeza sana kuliko wahusika  
wengine.  

2. Idadi ya wahusika ni ndogo ukilinganisha na wahusika wa kwenye riwaya. 
3. Mandhari ya hadithi fupi si mapana kama ilivyo katika riwaya  
4. Hadithi fupi inakuwa inaongelea dhamira kuu moja tu ambayo inaonekana toka mwanzo  

hadi mwisho wa hadithi. 
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MADA YA SITA: ANDISHI WA INSHA NA MATANGAZO  

Uandishi wa Insha za Kisanaa  
• Misingi ya Kuandika Insha  

Insha za kisanaa ni insha zinazoelezea mambo ya kawaida katika jamii lakini kwa kutumia lugha  
ya kisanaa. Lugha ya kisanaa ni pamoja na matumizi ya tamathali za semi, misemo nahau, 
methali  na taswira.  

Muundo wa Insha  
Kwa kawaida insha inakuwa na sehemu kuu nne: kichwa cha insha, utangulizi, kiini na hitimisho.  

a. Kichwa cha insha;Kichwa cha insha hudokeza kile utachokijadili katika insha yako,  
hubainisha wazo kuu la mada inayohusika. Kwa kawaida kichwa cha insha huandikwa 
kwa  sentensi fupi. Mfano; maisha ya kijijini, mimba za utotoni.   

b. Utangulizi;Mambo yaliyopo katika utangulizi ni pamoja na kutoa fasili ya maneno  
muhimu na kuelezea kwa muhtasari mambo ambayo utakwenda kuyajadili katika insha  
yako. Utangulizi unakuwa katika aya moja fupi.   

c. Kiini cha insha; Katika kiini ndipo kuna maelezo ya kina juu ya kile unachokijadili katika  
insha yako, maelezo haya yanakuwa katika aya kadhaa kulingana na idadi ya hoja  
ulizonazo katika mjadala wako.  

d. Hitimisho; Hapa ndipo kuna muhtasari wa kile kilichojadiliwa katika kiini cha insha au  
inaweza kuwa ni msimamo juu ya kile kilichojadiliwa katika insha.  

Insha za Kisanaa  
Insha ya kisanaa ni ile inayotumia lugha ya kisanaa yaani yenye tamathali za semi kama vile 
sitiari,  tashbiha, taniaba na mubalagha. Aidha insha ya kisanaa hutumia mbinu nyingine za 
kisanaa kama  tashititi, takriri, na tanakali sauti. Vilevile insha za kisanaa huwa na lugha zenye 
mvuto na misemo  kama nahau, methali na tamathali za semi.  

Uandishi wa Matangazo  
Tangazo ni taarifa za wazi zinazotoa ujumbe fulani kwa walengwa wanaohusika na ujumbe huo.  
Ujumbe unaweza kuwa na lengo la kushawishi, kuarifu, kuelekeza, na kadhalika.  

Vipengele vya Kuzingatiwa katika Uandishi wa Mtangazo  
Malengo ya matangazo  

• Kutoa taarifa;Lengo mojawapo la matangazo ni kutoa taarifa, mfano wa matangazo  
yanayotoa taarifa ni mialiko, tangazo la kifo, alama za barabarani, matangazo ya kazi.  • 



Kuonya; Matangazo pia yana lengo la kuonya, kwa mfano matangazo kama vile ya  kutovuta 
sigara, UKIMWI na kadhalika.   
• Kushawishi; Matangazo pia yana lengo la kushawishi, matangazo yenye lengo hili mara  

nyingi ni matangazo ya biashara ambayo kwa kweli lengo lake ni kushawishi wateja ili  
wanunue bidhaa zao, mtangazo ya mialiko hasahasa ya tukio fulani, labda msanii  
anazindua albamu fulani na kadhalika.  

Jinsi ya kuandika matangazo  
Ili tangazo liweze kufanikisha kufikia lengo lililokusudiwa kuna mambo kadhaa ya kufanya;  
mambo hayo ni kama yafuatayo: 
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• Kichwa cha habari; Mara nyingi matangazo yanakuwa na kichwa cha habari, hii inasaidia  
kujua kwa haraka kuwa tangazo linahusika na kitu gani.   

• Kuonesha aina ya bidhaa/huduma; Hiki ndicho kiini cha tangazo, hapa tangazo  
linaonesha ujumbe uliokusudiwa kufikishwa kwa wahusika, sasa ujumbe huu waweza  
kuwa ni bidhaa inayotangazwa au huduma inayotolewa au kazi inayotangazwa au 
mwaliko  unahusu nini.   

• Anwani; Hapa tangazo linaonesha mahali ambapo watoa tangazo walipo, yaani ofisi zao  
zilipo ambapo wahusika wa tangazo wanaweza kwenda na kuwakuta. Kama ni tangazo la  
mwaliko basi ni lazima lionesha shughuli yenyewe itafanyika wapi.   

• Njia za mawasiliano; Kama ni tangazo la biashara au la kazi au la mwaliko ni muhimu  
kutoa mawasiliano. Mawasiliano hayo yanaweza kuwa ni namba ya simu, fax, wavuti 
(kwa  taarifa zaidi), barua pepe.  

Mbinu za uandishi wa matangazo  
Ili tangazo liweze kuvuta umakini wa watu ni lazima liwe na mwonekanao fulani. Zifuatazo ni  
mbinu za uandishi wa matangazo.  

• Matumizi ya picha;Matangazo mengi ya biashara huwa yanaambatana na picha, picha  hizi 
hujaribu kumshawishi mteja aamini kuwa ile bidhaa ni bora na hivyo ni muhimu kuwa  
nayo au kuinunua.   

• Maneno machache; Matangazo hutumia maneno machache kwa lengo la kutomchosha  
mlengwa lakini wakati huohuo maneno hayo yana nguvu ya kumshawishi mlengwa.  • Lugha 
ya kisanii; Maneno ya kisanii katika matangazo huwa ni mepesi kukumbukwa na  huwa 
yanaeleweka kirahisi. Kwa mfano, matumizi ya vivumishi, litakuwa ni bonge la  shoo, njoo 
ujinunulie pamba za ukweli, n.k. Matumizi ya mubalagha, kwa mfano;  mtandao 
unaoongoza Tanzania, mganga bingwa afrika mashariki na kati n.k  • Matumizi ya watu 
maarufu;Matangazo mengi hususani ya biashara hupenda kutumia  watu maarufu ili 
kuwashawishi walengwa. Kwa mfano kama ni tangazo juu ya bidhaa  fulani, huweza 
kumwonesha pengine msanii maarufu, miss Tanzania, au mchezajia mpira  maarufu. Sasa 
mlengwa anapoona kwamba hata mtu maarufu anatumia hiyo bidhaa,  anashawishika na yeye 
kuitumia 
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MADA YA SABA: KUSOMA KWA UFAHAMU  

Kusoma Kimya  
Ufahamu wa kusoma ni ule mtu anaoupata kwa njia ya kusoma makala, kifungu cha habari, 
kitabu  au gazeti.  

Maswali ya Ufahamu kutokana na Habari uliyosoma  
Katika ufahamu wa kusoma, msomaji anatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo:  

• Kubaini mawazo makuu; msomaji anaposoma habari fulani au kitabu inatkiwa ajiluze,  Je, 
kinachoongelewa hapa nini? Ni jambo gani hasa analolizungumzia mwandishi?  Msomaji 
akiwa na maswali haya akilini mwake basi itakuwa rahisi kwake kuielewa habari  hiyo.  

• Kuzingatia alama za uakifishi; msomaji ni lazima azingatie alama za uakifishi, kwa  
kufanya hivyo itamsaidia kuelewa ujumbe wa habari hiyo na endapo hatazingatia alama 
za  uakifishaji anaweza kupotosha maana ya mwandishi.  

• Kubaini maana ya maneno na misemo mbalimbali; habari nyingine huwa zina maneno  
ya kisanaa hivyo ni muhimu msomaji kubaini maana ya maneno hayo katika muktadha wa  
habari hiyo, hii itamsaidia kuelewa vyema maana ya mwandishi.  

• Vilevile msomaji anatakiwa kumakinikia kile anachokisoma, kila kipengele anachokisoma  
inampasa akielewe vizuri.  

Kwa kuzingatia haya yote msomaji atakuwa na uelewa mzuri juu ya habari aliyoisoma na pia  
anaweza kufupisha habari hiyo aliyoisoma  

Kufupisha habari  
Kufupisha habari ni kuandika upya habari uliyoisoma kwa maneno machache lakini bila 
kupotosha  ujumbe wa habari ya kwanza.  
Ufupisho wa habari huwa na sifa hizi:  



• Huwa ni mfupi kuliko habari ya mwanzo  
• Huwa na ujumbe uleule uliokuwa katika habari ya mwanzo  
• Hujumuisha mawazo makuu yaliyodondolewa kutoka kwenye habari ya mwanzo • 
Mawazo haya sharti yapangwe katika mtririko wenye mantiki  

Hatua za kufuata katika kuandika ufupisho  
Ili kuweza kufanikiwa kufupisha habari kwa ufanisi hatua zifuatzo sharti zifuatwe:  

• Kuisoma au kuisilikiza habari kwa makini ili kuielewa vizuri  
• Kutambua na kubaini mawazo makuu yanayojitokeza katika kila aya  
• Kuyaunganisha mawazo makuu na kuandika au kuelezea ufupisho wa habari hiyo kwa  

maneno yako mwenyewe bila kupostosha maana ya habari ya kwanza.  
• Kuhesabu idadi ya maneno ya ufupisho ili kuyapunguza ikiwa yanazidi idadi iliyotakiwa. • 
Kama muda unaruhusu pitia tena habari ya mwanzo na pitia tena ufupisho ili kujiridhisha  
kuwa hujaacha taarifa yoyote ya muhimu.  

Kufupisha Habari Uliyoisoma  
Mtu mmoja na mkewe kutoka jamii ya Daliti inayobaguliwa tangu jadi nchini India wameuawa,  
mmoja akiwa amekatwa kichwa na mwengine kunyongwa kwa kushindwa kulipa deni la Rupee  
kumi na tano ambalo ni karibu senti ishirini na mbili tu. 
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Polisi kaskazini mwa taifa hilo wamethibitisha kisa hicho ambapo yasemekana mfanyi biashara  
anayetokea jamii ya hadhi ya juu,aliwaua wanandoa hao kwa kushindwa kulipa deni la biskuti  
walizokuwa wamewachukulia watoto wao.  

Mfanyi biashara huyo amekamatwa.Ubaguzi kwa misingi ya kijamii umeenea sana nchini India,  
huku watu wa jamii ya Daliti waliokuwa wamebadikwa jina la 'the untouchables' wakiwekwa  
kwenye daraja la chini kabisa kwenye sera hiyo ya kibaguzi nchini India iitwayo 'caste' ambapo  
wananyimwa fursa nyingi za kimaendeleo na hivyo kubaki katika lindi la umaskini.  

Hata hivyo Visa vya ukatili wa kibaguzi dhidi ya jamii ya Dalit katika jimbo la Gujarat  
vimeongezeka mnamo siku za hivi karibuni na vimesababisha wimbi la maandamano kutoka 
watu  wa jamii hiyo.  

Zoezi  
Kwa maneno yasiyozidi 30 fupisha habari uliyoisoma hapo juu. 
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